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Siku ya nukta nundu duniani huadhimishwa 
kila Januari 4 baada ya kupitishwa kwa 
azimio la Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa 
Disemba 2018.

TTarehe hiyo inalingana na kuzaliwa kwa 
Louis Braille, ambaye akiwa na umri wa 
miaka 15, alizindua mfumo wa kusoma na 
kuandika wa nukta nundu kwa ajili ya 
matumizi na Watu wenye Ulemavu wa 
kutoona au uoni hafifu.

OOfisi ya Waziri Mkuu - Kazi, Vijana, Ajira na 
Watu wenye Ulemavu, ndio yenye jukumu la 
kuhakikisha masuala ya Watu wenye 
Ulemavu yanazingatiwa na kuhamasisha 
wadau kuendelea kusaidia mashine za 
nukta nundu ili kundi hilo liweze kufikia 
ndoto zao kielimu.

Mmoja wa wanafunzi ambaye anasoma 
shahada ya awali ya ualimu katika Chuo 
Kikuu Kishiriki cha DUCE, Agness Batega 
anazungumzia namna mfumo wa nukta 
nundu unavyomsaidia katika kufikia ndoto 
zake kielimu.

AlisemaAlisema Watu wenye Ulemavu wanauwezo 
wa kufanya kazi kama watu wengine bila 
kikwazo chochote.

Naye, Katibu Mkuu wa Chama cha 
Wasioona, Udageja Manonga, alishauri jamii 
kutambua umuhimu wa mfumo huo ili 
kuandaa machapisho mbalimbali.
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Fahamu kuhusu Siku ya Nukta Nundu
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Naishukuru serikali ya Rais wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania Samia Suluhu 
Hassan kwa kutuwezesha kupata komputa 
hizi za nukta nundu zinatusaidia darasani 
kujifunza vizuri.
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Nukta nundu ni muwasilisho wa herufi kwa 
njia inayoshikika au kutambulika kwa video 
ambapo herufi na namba au hata noti za 
muziki na alama za kisanyansi zinachorwa 
kiasi kwamba mtu asiyeona au mwenye 
uoni hafifu anaweza kutambua na kusoma 
kama kawaida.

MatumiziMatumizi ya nukta nundu huwezesha kundi 
hilo kusoma vitambu na majarida na hivyo 
kuimarisha ubobezi wao, uhuru na usawa 
katika nyanja mbalimbali.

NNchini Tanzania matumizi ya maandishi ya 
nukta nundu ni jambo la kawaida kwenye 
taasisi za elimu ikiwemo shule maalum kwa 
wasiioona na hata shule jumuishi.

Je Wajua?

“
Agness Batega
Mwanafunzi Chuo Kikuu Kishiriki cha DUCE



Waziri wa Nchi, Ofisi ya Waziri Mkuu, Kazi, 
Vijana, Ajira na Watu wenye ulemavu, 
Prof.Joyce Ndalichako amevitaka vyama vya 
wafanyakazi nchini kutekeleza majukumu 
yao kwa kuzingatia katiba, tararibu na 
miongozo waliyojiwekea.

PProf. Ndalichako alisema hayo Disemba 15, 
mwaka 2022 kwenye mkutano mkuu wa 
Chama Cha Walimu (CWT), uliofanyika jijini 
Dodoma.

AlisemaAlisema ni muhimu vyama hivyo kuepusha 
migogoro mahala pa kazi huku akiwasihi 
waajiri kuvitambua na kuviheshimu vyama 
vya wafanyakazi.

“Ba“Baadhi ya waajiri wamekuwa ni kikwazo 
katika vyama vya wafanyakazi kufanya kazi 
zao naomba watambue vyama vya 
wafanyakazi vipo kwa mujibu wa sheria na 
ni daraja kati ya waajiri, serikali na 
wafanyakazi, kwa hiyo wawape nafasi 
wafanye kazi zao, waruhusu mabaraza ya 
wawafanyakazi yafanyike kwa mujibu wa 
taratibu,”alisema.

“Vyama vya Wafanyakazi ni kiungo 
mathubuti kati ya wafanyakazi na waajiri 
mahala pa kazi, hivyo vikitekeleza 
majukumu yao kwa weledi na kadri ya 
miongozo iliyojiwekea kwenye katiba na 
kanuni za kuendesha vyama daima 
kutakuwa na mahusiano mema mahala pa 
kazikazi,”
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Alibainisha kuwa milango ya serikali ipo 
wazi wakati wote kuhakikisha inazifanyia 
kazi changamoto za wafanyakazi kwa 
wakati ili kuwa na tija mahala pa kazi.

03

Waziri Ndalichako
Atoa Somo kwa Vyama vya Wafanyakazi

Mhe. Prof. Joyce Ndalichako
Waziri wa Nchi, Ofisi ya Waziri Mkuu
Kazi, Vijana, Ajira na Wenye Ulemavu



www.kazi.go.tz

Wakufunzi Stadi za Maisha Wahimizwa Kutoa Elimu kwa Vijana
Naibu Waziri Ofisi ya Waziri Mkuu 
anayeshughulikia Kazi, Vijana, Ajira na Watu 
wenye Ulemavu, Mhe. Patrobas Katambi 
amewataka wawezeshaji stadi za maisha 
kuhakikisha elimu hiyo inawafikia vijana 
wasio na Ulemavu na wenye Ulemavu ili 
waweze kutambua uwezo wao wa kushiriki 
kikikamilifu kwenye shughuli za ujenzi wa 
Taifa.

Naibu Waziri Katambi ametoa agizo hilo  
Disemba 17, 2022 wakati akifunga mafunzo 
ya stadi za maisha (Life Skills) kwa 
wakufunzi na watendaji wa masuala ya 
Watu wenye Ulemavu mkoani Mwanza 
huku akieleza lengo la kufanya hivyo ni 
kuhakikisha kuwa elimu ya stadi za maisha 
inajumuisinajumuishwa kwenye afua na programu za 
kushughulikia changamoto za vijana 
ikiwemo vijana wenye Ulemavu.

Amesema kuwa, elimu ya stadi za maisha ni 
muhimu kwa kuwa inawajenga vijana na 
kuwapatia mbinu na maarifa ambayo 
yatawasaidia kutambua fursa zilizopo, 
namna ya kuweza kuzifikia na kujikwamua 
kiuchumi.

“

Ameongeza kuwa, ifikapo mwaka 2023 idadi 
ya waelimishaji wa stadi za maisha kitaifa 
inatarajiwa kufika 352 kutoka idadi ya 
wawezeshaji 142 waliopo kwa takwimu za 
mwaka 2022, ongezeko hilo itakuwa sawa 
na 60.2% ya lengo lililokusudiwa, hivyo 
kutakuwa na ongezeko kubwa la idadi ya 
wawaelimishaji rika wanaotarajiwa kutoa elimu 
ya stadi za Maisha kwa vijana wengi zaidi.

Aidha, Naibu Waziri katambi amesema 
kuwa pamoja na jitihada zinazofanywa na 
Serikali katika kushughulikia masuala 
mbalimbali ya Watu wenye Ulemavu, Ofisi 
ya Waziri Mkuu – Kazi, Vijana, Ajira na Wenye 
Ulemavu imeendelea kusimamia na 
kutekeleza maagizo yanayotolewa na 
vioviongozi mbalimbali ikiwemo Mheshimiwa 
Rais, Makamu wa Rais na Waziri Mkuu katika 
kuimarisha ustawi wa Watu wenye Ulemavu 
nchini, ikiwa ni pamoja na kutoa elimu ya 
stadi za maisha kwa vijana wenye Ulemavu 
ili waweze kujitambua, kuwa na uthubutu, 
kufanya maamuzi sahihi na kuepuka 
vishvishawishi pamoja na mazingira hatarishi.
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